01:51:59 - 03 ก.ย. 14
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วนแนะนำ หน่อย คราฟฟ  (อ่าน 431 ครั้ง)
hotball
น้องใหม่ไม่บริสุทธิ์
*

Like: 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 16:16:05 - 01 มิ.ย. 13 »

ผมพึ่ง ฝึกmix เพลงใหมๆๆ ใจจริงแล้ว อยากจะทำ dance remix เก่งๆๆ นะครับ แต่ พอเริ่มทำก็เจอปัญหา
1.บางเพลง เสียงเพลง มันเบา คับ เสียง loop มัน กลบหมดเลย ทำอย่างไงดี ?
2. พอเสียงเพลง กับ  loop มัน เข้ากันแล้ว  เรา จะเขียนท่อน solo อย่างไงดี คับ แกะจากอะไร ครับ?
3. dance remix 1 เพลง เราต้อง เขียน อะไร บ้าง ครับ ถึงเวลาทำออกมาแล้วมันจะ เพราะ ๆๆ นะครับ?
 ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคราฟฟ ใคร รู้ช่วยแนะนำหน่อย คราฟฟฟ 

Dj Ton
Administrator
SR ปี 1

Like: 532

Club dj

« ตอบ #1 เมื่อ: 17:23:50 - 01 มิ.ย. 13 »

ผมพึ่ง ฝึกmix เพลงใหมๆๆ ใจจริงแล้ว อยากจะทำ dance remix เก่งๆๆ นะครับ แต่ พอเริ่มทำก็เจอปัญหา
1.บางเพลง เสียงเพลง มันเบา คับ เสียง loop มัน กลบหมดเลย ทำอย่างไงดี ?
2. พอเสียงเพลง กับ  loop มัน เข้ากันแล้ว  เรา จะเขียนท่อน solo อย่างไงดี คับ แกะจากอะไร ครับ?
3. dance remix 1 เพลง เราต้อง เขียน อะไร บ้าง ครับ ถึงเวลาทำออกมาแล้วมันจะ เพราะ ๆๆ นะครับ?
 ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคราฟฟ ใคร รู้ช่วยแนะนำหน่อย คราฟฟฟ 

คำถามมีที่มาที่ไปอ่านเเล้วทำให้อยากตอบ (ไม่เหมือนหลายกระทู้ที่โพสต์ถามด้วยคำถามที่ สั้น! ห้วน! เเละขาดรายละเอียด ทำให้หลายคนไม่อยากตอบ)

เรื่องของการมิกเพลงนั้นถ้าจะทำให้ดีจริงๆครบถ้วนทุกกระบวน มันต้องหมั่นฝึกฝน ให้เวลากับมัน เเละที่สำคัญต้องเรียนรู้พื้นฐานทางด้านดนตรีควบคู่กันไปด้วยนะครับ (อาจจะไม่ต้องรู้ลึกมากก็ได้) เอาเเค่พอรู้ในเบื้องต้น (เเต่ถ้ายิ่งรู้ลึกก็ยิ่งได้เปรียบเป็นเงาตามตัวเช่นกัน) ก็จะทำให้เราสามารถทำเพลงออกมาได้ เเละดีในระดับหนึ่งทีเดียว ตัวอย่างเช่น เราต้องรู้เรื่องห้องเพลงว่าช่วงที่เพลงเค้าร้องเเต่ละท่อน เค้ามีกี่ห้อง ท่อนส่ง ท่อนฮุก วางตรงไหน อย่างไร จะจบยังไง ถึงจะน่าฟัง อะไรประมาณนี้เป็นต้น เเละอื่นๆอีกมากมาย เพราะถ้าเราไม่รู้ซะเลย ก็จะทำให้ทำเพลงออกมาไม่น่าฟัง เกิดการลงผิดห้องบ้าง ช่วงที่เค้าส่งดันไม่ส่ง เเต่ช่วงที่เค้าไม่ส่งดันไปใส่ท่อนส่ง หรือส่งมันทั้งเพลงจนเยอะเกิน อะไรทำนองนี้ครับ ก็อาจจะทำให้เพลงไม่ลงตัวเเละไม่น่าฟังครับ เเต่ทั้งหมดทั้งมวลมันไม่ได้มีเท่านี้นะครับ มันก็ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากมายที่เราต้องเรียนรู้ในการทำเพลง ณ ปัจจุบัน เเค่เอาลูปมาวางเเละทำเพลงให้ตรงกับลูปอย่างเดียวไม่พอเเล้ว เห็นหลายคนเริ่มจะเจอกับปัญหาเรื่องการบาล๊านเสียงการปรับเสียงเเล้วครับ พอเราทำเพลงกับลูปตรงกันเป็นเเล้วก็ว่าดีเเล้ว เเต่พอทำบ่อยๆมันก็มีข้อจำกัดเเละไม่ตอบสนองความต้องการเเล้ว จึงจำเป็นต้องพัฒนาเเละทำให้มันดีขึ้นกว่าเดิมโดยธรรมชาติ เเละที่สำคัญการปรับเเต่งเสียงมันก็ไม่มีกฏตายตัว มันก็เเล้วเเต่สไตล์ของเเต่ละคนที่ชอบ คนหนึ่งชอบเเบบนี้เอามาเเนะนำให้อีกคนหนึ่งรู้ เเต่คนที่่ฟังก็อาจจะไม่ชอบก็ได้ มันก็เลยต้องอาศัยประสบการณ์ของเเต่ละคนประกอบกันด้วยนะครับ เเต่ก็ต้องปรับเเต่งให้อยู่ในระดับมาตรฐานทั่วไปที่คนเค้าฟังกันว่าเพราะ เเต่ก็จะเป็นในรูปเเบบของสไตล์ใครสไตล์มัน ส่วนมือใหม่ก็ต้องหมั่นฝึกฝนให้มากๆนะครับ ถึงมันจะไม่ง่าย เเต่มันก็ไม่ได้ยากจนเกินความพยายามของเราหรอกครับ ลองผิดลองถูกไป หาข้อมูลควบคู่กันไปด้วย ส่วนเรื่องเสียงร้องเบามันก็เเน่อยู่เเล้วครับเพราะเราไปเอาเพลงที่เค้าร้องมาเเล้วมามิก มันมีทั้งเสียงกลอง เสียงดนตรีอื่นๆ ผสมกันมาเเล้ว ถึงเราจะลดเบส ลดอะไรลงไป การปรับเสียงที่จะทำให้มันชัดเจนนั้นก็ยังทำได้ยากอยู่ดี เเม้จะเอาเฉพาะ acapella (เสียงร้องเปล่าๆ) มาทำบางทีก็ยังปรับยาก ที่จะปรับให้มันเข้ากับลูป เพราะมันต้องใช้ปลั๊กอินหลายๆตัวมาช่วย Edit เสียงนั้นๆให้มันดูดีที่สุด ฉะนั้นการรีมิกเพลงจะปรับยากกว่าการทำเพลงออกจากสตูดีโอหลายเท่า เพราะเราไปเอาของเค้ามาดัดเเปลงอีกที เเต่สตูดีโอเค้าสร้างขึ้นมาใหม่ทั้งหมดด้วยเครื่องมือที่พร้อมเเละทันสมัย ฉะนั้นลองผิด ลองถูกดูนะครับเอาใจช่วย
hotball
น้องใหม่ไม่บริสุทธิ์
*

Like: 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 16:56:10 - 02 มิ.ย. 13 »

ขอบ คุณ คราฟฟฟ 55
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์